Pháp luật

Bao nhiêu tuổi mới được đứng tên sổ đỏ?

30/06/2019 12:00 Bản để in

(ĐTCK) Tôi năm nay 24 tuổi, hiện cư ngụ tại huyện Châu Đức, tỉnh Bà Rịa- Vũng Tàu. Trước đây, cha mẹ tôi có mua 3 ha đất nông nghiệp, trồng cây lâu năm. Nay, cha mẹ muốn cho tôi 1 ha đất để tôi đứng tên sổ đỏ riêng. Thế nhưng, cán bộ địa chính tại địa phương nói tôi còn nhỏ tuổi (dưới 30 tuổi) và hiện còn độc thân nên không đứng tên sổ đỏ được. Xin hỏi, pháp luật quy định người bao nhiêu tuổi mới được đứng tên sổ đỏ? Chẳng lẽ, những người độc thân thì suốt đời không được đứng tên trên sổ đỏ?

Bao nhiêu tuổi mới được đứng tên sổ đỏ?

Trả lời:

Hiện nay, Luật Đất đai năm 2013 không quy định độ tuổi để được đứng tên trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

Tuy nhiên, Bộ luật Dân sự năm 2015 có quy định về độ tuổi của người thành niên và người có năng lực hành vi dân sự. Điều 20 Bộ luật Dân sự 2015 quy định: “Người thành niên là người từ đủ mười tám tuổi trở lên. Người thành niên có năng lực hành vi dân sự đầy đủ…”. Điều 19 Bộ luật Dân sự 2015 nói rõ hơn: “Năng lực hành vi dân sự của cá nhân là khả năng của cá nhân bằng hành vi của mình xác lập, thực hiện quyền, nghĩa vụ dân sự”.

Căn cứ quy định pháp luật trên thì người đủ 18 tuổi trở lên được quyền đứng tên sổ đỏ. Như vậy, trường hợp của bạn đã hoàn toàn đủ điều kiện
để được cha mẹ tách thửa đất, cho đứng tên riêng trên sổ đỏ. Cán bộ địa chính tại địa phương đã sai khi cho rằng người dưới 30 tuổi và người còn độc thân thì không được đứng tên trên sổ đỏ.

Hotline Báo Đầu tư Bất động sản: 0966.43.45.46 Email:dautubatdongsan.vir@gmail.com
Luật gia Nguyễn Văn Khôi, Chuyên viên Tư vấn pháp luật - Trung tâm Tư vấn pháp luật TP.HCM, Trung ương Hội Luật gia Việt Nam
Báo Đầu tư Bất động sản

Tin liên quan

Bình luận
TRA CỨU
  • Dự án
  • Cần bán
  • Cho thuê
Đăng tin của bạn
Xem tin đã đăng

Cần bán - Cho thuê