Pháp luật

Có được chuyển nhượng lại nhà ở hình thành trong tương lai?

19/01/2019 13:00 Bản để in

(ĐTCK) Tôi vừa mua một căn chung cư tại dự án đang xây dựng. Nay tôi muốn chuyển nhượng căn nhà đó cho em gái của mình. Xin hỏi, tôi có thể thực hiện chuyển nhượng hay không? 

Có được chuyển nhượng lại nhà ở hình thành trong tương lai?

Trả lời:

Khoản 1, Điều 10, Nghị định 76/2015/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Kinh doanh bất động sản như sau: Bên mua, bên thuê mua chưa nhận bàn giao nhà ở hoặc đã nhận bàn giao nhà ở có quyền chuyển nhượng hợp đồng mua bán, thuê mua nhà ở hình thành trong tương lai cho tổ chức, cá nhân khác khi hồ sơ đề nghị cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho bên mua, bên thuê mua chưa nộp cho cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

Như vậy, bạn có quyền chuyển nhượng căn nhà bạn vừa mua cho em gái của bạn khi hồ sơ đề nghị cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho bạn chưa nộp cho nhà nước có thẩm quyền. 

Hotline Báo Đầu tư Bất động sản: 0966.43.45.46 Email:dautubatdongsan.vir@gmail.com
 
Luật sư Nguyễn Thanh Hà, Chủ tịch Công ty Luật SBLaw
Báo Đầu tư Bất động sản

Tin liên quan

Bình luận
TRA CỨU
  • Dự án
  • Cần bán
  • Cho thuê
Đăng tin của bạn
Xem tin đã đăng

Cần bán - Cho thuê