Pháp luật

Đất không có sổ đỏ có được chuyển nhượng?

07/03/2020 10:27 Bản để in

(ĐTCK) Năm 1985, tôi có mua 1.625 m2 đất vườn. Việc mua bán chỉ có giấy tờ tay nhưng có bốn chủ đất xung quanh làm chứng, ký tên vào giấy mua bán. Tôi sử dụng thửa đất từ đó đến nay, không có tranh chấp với ai. Xin hỏi, tôi có quyền chuyển nhượng đất đó hay không?

Đất không có sổ đỏ có được chuyển nhượng?

Trả lời:

Khoản 1, Điều 167 Luật Đất đai năm 2013 quy định: Người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất theo quy định của luật này.

Khoản 1, Điều 168, Luật Đất đai 2013 cũng quy định rõ: Người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, tặng cho, thế chấp, góp vốn quyền sử dụng đất khi có Giấy chứng nhận. Đối với trường hợp chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp thì người sử dụng đất thực hiện quyền sau khi có quyết định giao đất, cho thuê đất...

Theo trình bày thì đất của ông chưa có sổ đỏ, vì vậy ông không thể làm thủ tục chuyển nhượng cho người khác. Theo Điều 100, Luật Đất đai 2013 thì thửa đất của ông có đủ điều kiện được cấp sổ đỏ. Ông cần tiến hành thủ tục xin cấp sổ đỏ; khi có sổ đỏ rồi thì ông mới được tiến hành làm thủ tục chuyển nhượng đất cho người khác.

Hotline Báo Đầu tư Bất động sản: 0966.43.45.46 Email:dautubatdongsan.vir@gmail.com
Luật gia Nguyễn Văn Khôi, Chuyên viên Tư vấn pháp luật - Trung tâm Tư vấn pháp luật TP.HCM, Trung ương Hội Luật gia Việt Nam
Báo Đầu tư Bất động sản

Tin liên quan

Bình luận
TRA CỨU
  • Dự án
  • Cần bán
  • Cho thuê
Đăng tin của bạn
Xem tin đã đăng

Cần bán - Cho thuê