Pháp luật

Đất phi nông nghiệp là đất gì?

18/08/2019 10:27 Bản để in

(ĐTCK) Theo quy định pháp luật, đất phải có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (sổ đỏ) thì mới được thực hiện giao dịch.

Đất phi nông nghiệp là đất gì?

Tôi có đi xem một thửa đất mà người ta đã xây nhà dạng lầu đúc. Tôi hỏi thì họ nói, đất này là đất phi nông nghiệp. Xin hỏi, đất phi nông nghiệp là đất gì? Vị trí căn nhà đó ở xã Bà Điểm, huyện Hóc Môn, TP.HCM. Chủ nhà nói rằng, khu đất này không có sổ đỏ riêng, chỉ có một sổ đỏ chung, khi mua thì họ sẽ photocopy sổ đỏ (có công chứng) và đưa cho mình một bản lưu giữ, đồng thời có một giấy sang nhượng quyền sử dụng đất bằng giấy tay. Xin hỏi, với giấy tờ như vậy thì đất mua có hợp lệ hay không?

Phan Thị Minh Nguyệt, (Đường Nguyễn Trọng Tuyển, quận Phú Nhuận, TP.HCM)

Trả lời:

Khoản 2, Điều 10, Luật Đất đai năm 2013, quy định: “Nhóm đất phi nông nghiệp bao gồm các loại đất:

a) Đất ở gồm đất ở tại nông thôn, đất ở tại đô thị;

b) Đất xây dựng trụ sở cơ quan; c) Đất sử dụng vào mục đích quốc phòng, an ninh;

d) Đất xây dựng công trình sự nghiệp gồm đất xây dựng trụ sở của tổ chức sự nghiệp; đất xây dựng cơ sở văn hóa, xã hội, y tế, giáo dục và đào tạo, thể dục thể thao, khoa học và công nghệ, ngoại giao và công trình sự nghiệp khác;

đ) Đất sản xuất, kinh doanh phi nông nghiệp gồm đất khu công nghiệp, cụm công nghiệp, khu chế xuất; đất thương mại, dịch vụ; đất cơ sở sản xuất phi nông nghiệp; đất sử dụng cho hoạt động khoáng sản; đất sản xuất vật liệu xây dựng, làm đồ gốm;

e) Đất sử dụng vào mục đích công cộng gồm đất giao thông (gồm cảng hàng không, sân bay, cảng đường thủy nội địa, cảng hàng hải, hệ thống đường sắt, hệ thống đường bộ và công trình giao thông khác); thuỷ lợi; đất có di tích lịch sử- văn hóa, danh lam thắng cảnh; đất sinh hoạt cộng đồng, khu vui chơi, giải trí công cộng; đất công trình năng lượng; đất công trình bưu chính, viễn thông; đất chợ; đất bãi thải, xử lý chất thải và đất công trình công cộng khác;

g) Đất cơ sở tôn giáo, tín ngưỡng;

h) Đất làm nghĩa trang, nghĩa địa, nhà tang lễ, nhà hỏa táng;

i) Đất sông, ngòi, kênh, rạch, suối và mặt nước chuyên dùng;

k) Đất phi nông nghiệp khác gồm đất làm nhà nghỉ, lán, trại cho người lao động trong cơ sở sản xuất; đất xây dựng kho và nhà để chứa nông sản, thuốc bảo vệ thực vật, phân bón, máy móc, công cụ phục vụ cho sản xuất nông nghiệp và đất xây dựng công trình khác của người sử dụng đất không nhằm mục đích kinh doanh mà công trình đó không gắn liền với đất ở”.

Theo quy định pháp luật, đất phải có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (sổ đỏ) thì mới được thực hiện giao dịch. Chỉ khi nào người bán đất có sổ đỏ thì mới tiến hành làm thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất.

Khi chuyển nhượng quyền sử dụng đất thì sẽ tiến hành làm thủ tục để mỗi người được cấp một giấy chứng nhận quyền sử dụng đất độc lập (nếu tách thửa đất được). Việc mua bán đất chỉ bằng giấy tờ tay là chưa đúng quy định pháp luật và sẽ có nhiều bất lợi trong quá trình giao dịch.

Hotline Báo Đầu tư Bất động sản: 0966.43.45.46 Email:dautubatdongsan.vir@gmail.com
Luật gia Nguyễn Văn Khôi, Chuyên viên Tư vấn pháp luật - Trung tâm Tư vấn pháp luật TP.HCM, Trung ương Hội Luật gia Việt Nam

Tin liên quan

Bình luận
TRA CỨU
  • Dự án
  • Cần bán
  • Cho thuê
Đăng tin của bạn
Xem tin đã đăng

Cần bán - Cho thuê