Pháp luật

Huyện có được từ chối gia hạn sử dụng đất nông nghiệp?

19/04/2020 11:00 Bản để in

(ĐTCK) UBND huyện đã cấp sổ đỏ cho ông N. trên 1 ha đất trong thửa đất 1,9 ha của tôi. Tôi không đồng ý vì tôi chỉ cho ông N. mượn đất, nhưng ông N. đã làm giả giấy sang nhượng đất. Tuy nhiên, UBND xã đã bác đơn khiếu nại của tôi, khiến tôi phải kiện ra Tòa án. Trong phiên xử phúc thẩm vào tháng 1/2014, Tòa án nhân dân tỉnh đã xác định hợp đồng sang nhượng quyền sử dụng đất giữa tôi và ông N. chưa được thực hiện xong (viết giấy tay, chưa làm thủ tục sang tên), vì vậy việc giải quyết tranh chấp trên không thuộc thẩm quyền của UBND huyện. Từ đó, Tòa án tuyên hủy quyết định của UBND huyện. Sau khi có bản án của Tòa, tôi đề nghị UBND huyện gia hạn quyền sử dụng đất cho tôi, nhưng UBND huyện lại không đồng ý. Xin hỏi, UBND huyện làm vậy là đúng hay sai? 

Huyện có được từ chối gia hạn sử dụng đất nông nghiệp?

Ảnh shutter

Trả lời:

Theo Khoản 1, Điều 126, Luật Đất đai năm 2013 thì thời hạn giao đất, công nhận quyền sử dụng đất nông nghiệp đối với hộ gia đình, cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp là 50 năm. Khi hết thời hạn, hộ gia đình, cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp nếu có nhu cầu thì được tiếp tục sử dụng đất theo thời hạn quy định.

Vì vậy, khi đất của ông đã được cấp sổ đỏ rồi thì khi hết thời hạn ghi trên sổ đỏ, nếu ông có nhu cầu thì UBND huyện phải có trách nhiệm gia hạn quyền sử dụng đất cho ông. UBND huyện đã sai khi không đồng ý gia hạn quyền sử dụng đất cho ông.

Hotline Báo Đầu tư Bất động sản: 0966.43.45.46 Email:dautubatdongsan.vir@gmail.com
Luật gia Nguyễn Văn Khôi, Chuyên viên Tư vấn pháp luật - Trung tâm Tư vấn pháp luật TP.HCM, Trung ương Hội Luật gia Việt Nam
Báo Đầu tư Bất động sản

Tin liên quan

Bình luận
TRA CỨU
  • Dự án
  • Cần bán
  • Cho thuê
Đăng tin của bạn
Xem tin đã đăng

Cần bán - Cho thuê