Pháp luật

Mất sổ đỏ gốc vẫn được tách thửa

01/12/2019 10:29 Bản để in

(ĐTCK) Năm 2003, tôi có mua của bà N.T.M một thửa đất 575 m2, mua bằng hợp đồng tay, có hai người làm chứng. Bà M. yêu cầu tôi tách thửa phần đất của tôi để làm sổ đỏ riêng, nhưng do bận việc nên lúc đó tôi chưa đi tách thửa và đã bỏ bẵng đi một thời gian dài. Sau đó gần 5 năm, tôi đến huyện xin tách thửa thì huyện đòi tôi nộp bản gốc sổ đỏ. Thế nhưng, bà M. lại không cho tôi mượn sổ đỏ gốc, mà nói sổ đỏ đã bị mất. Xin hỏi, làm sao để tôi tách thửa đất được?

Mất sổ đỏ gốc vẫn được tách thửa

Trả lời:

Trường hợp của ông áp dụng Luật Đất đai 2003 và các quy định pháp luật liên quan. Theo Khoản 2, Điều 11, Nghị định số 84 ngày 25/5/2007 của Chính phủ, khi chuyển quyền sử dụng đất, nhà ở gắn liền với đất ở, các bên đã lập xong hợp đồng, giấy tờ về chuyển quyền, nhưng người chuyển quyền không nộp giấy chứng nhận hoặc một trong các loại giấy tờ về quyền sử dụng đất để làm thủ tục chuyển quyền, thì người nhận chuyển quyền vẫn có thể nộp hồ sơ đề nghị cấp giấy chứng nhận (sổ đỏ). Hồ sơ gồm có: Đơn xin cấp giấy chứng nhận và hợp đồng, giấy tờ về chuyển quyền sử dụng đất.

Như vậy, trường hợp của ông, mặc dù không có sổ đỏ bản gốc, nhưng vẫn được tách thửa, được cấp giấy chứng nhận. Trường hợp này, cơ quan chức năng ở huyện đòi phải có bản gốc sổ đỏ là không đúng. Ông cần liên hệ với UBND huyện nơi có đất để được xem xét, hướng dẫn cụ thể.

Luật gia Nguyễn Văn Khôi, Chuyên viên Tư vấn pháp luật - Trung tâm Tư vấn pháp luật TP.HCM, Trung ương Hội Luật gia Việt Nam

 

Luật gia Nguyễn Văn Khôi
Báo Đầu tư Bất động sản

Tin liên quan

Bình luận
TRA CỨU
  • Dự án
  • Cần bán
  • Cho thuê
Đăng tin của bạn
Xem tin đã đăng

Cần bán - Cho thuê