Pháp luật

Mua bán nhà, đất bằng giấy tờ viết tay có được Nhà nước công nhận?

12/05/2019 14:00 Bản để in

(ĐTCK) Cho tôi xin hỏi, mua bán nhà, đất bằng giấy tờ viết tay có thể được Nhà nước công nhận không?

Mua bán nhà, đất bằng giấy tờ viết tay có được Nhà nước công nhận?

Trả lời:

Điểm a, Khoản 3, Điều 167, Luật Đất đai năm 2013 quy định, Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất phải được công chứng hoặc chứng thực.

Ngoài ra, Điều 188, Luật đất đai 2013, Điều 122, Luật Nhà ở 2014 quy định, giao dịch chuyển nhượng quyền sử dụng đất và mua bán nhà ở phải được công chứng và được đăng ký tại cơ quan đăng ký đất đai.

Như vậy, về nguyên tắc, hợp đồng mua bán nhà, đất không được công chứng, đăng ký sẽ vô hiệu theo quy định tại Điều 129, Bộ luật Dân sự 2015. 

Luật sư Nguyễn Thanh Hà, Chủ tịch Công ty Luật SBLaw
Báo Đầu tư Bất động sản

Tin liên quan

Bình luận
TRA CỨU
  • Dự án
  • Cần bán
  • Cho thuê
Đăng tin của bạn
Xem tin đã đăng

Cần bán - Cho thuê