Pháp luật

Thời hạn sở hữu nhà ở tại Việt Nam đối với người nước ngoài

17/01/2019 16:00 Bản để in

(ĐTCK) Xin hỏi quy định cụ thể về thời hạn sở hữu nhà ở tại Việt Nam đối với chủ sở hữu là người nước ngoài?

Thời hạn sở hữu nhà ở tại Việt Nam đối với người nước ngoài

Trả lời:

Điểm c, khoản 2, Điều 161, Luật Nhà ở 2014 quy định: Đối với cá nhân nước ngoài thì được sở hữu nhà ở theo thỏa thuận trong các giao dịch hợp đồng mua bán, thuê mua, tặng cho nhận thừa kế nhà ở nhưng tối đa không quá 50 năm, kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận và có thể được gia hạn thêm theo quy định của Chính phủ nếu có nhu cầu; thời hạn sở hữu nhà ở phải được ghi rõ trong Giấy chứng nhận.

Như vậy, cá nhân nước ngoài được sở hữu nhà ở tại Việt Nam nhưng không quá 50 năm. Nếu hết thời hạn được sở hữu, cá nhân nước ngoài muốn tiếp tục sở hữu nhà ở thì phải làm đơn yêu cầu gia hạn thời gian sở hữu cho đến Ủy ban nhân dân cấp tỉnh.

Luật sư Nguyễn Thanh Hà, Chủ tịch Công ty Luật SBLaw
Báo Đầu tư Bất động sản

Tin liên quan

Bình luận
TRA CỨU
  • Dự án
  • Cần bán
  • Cho thuê
Đăng tin của bạn
Xem tin đã đăng

Cần bán - Cho thuê