Pháp luật

Thủ tục chuyển nhượng đất mà sổ đỏ đứng tên hộ gia đình

08/03/2020 10:25 Bản để in

(ĐTCK) Tôi là chủ hộ khẩu gia đình, nhưng khi đi làm thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất (đại diện cho hộ gia đình) thì bị UBND xã từ chối ký. Lý do đưa ra, UBND xã yêu cầu tất cả các thành viên trong gia đình, gồm năm người, ký trong hợp đồng chuyển nhượng vì giấy chứng nhận cấp cho hộ gia đình. Xin hỏi, yêu cầu như vậy có đúng không? Pháp luật quy định như thế nào?

Thủ tục chuyển nhượng đất mà sổ đỏ đứng tên hộ gia đình

Trả lời:

Theo Khoản 29, Điều 3, Luật Đất đai năm 2013, hộ gia đình sử dụng đất là người có quan hệ hôn nhân, huyết thống, nuôi dưỡng theo quy định của pháp luật về hôn nhân và gia đình, đang sống chung và có quyền sử dụng đất chung tại thời điểm được Nhà nước giao đất, cho thuê đất, công nhận quyền sử dụng đất; nhận chuyển quyền sử dụng đất.

Ngoài ra, Khoản 2, Điều 212, Bộ luật Dân sự 2013, quy định: “Việc chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung của các thành viên gia đình được thực hiện theo phương thức thỏa thuận. Trường hợp định đoạt tài sản là bất động sản, động sản có đăng ký, tài sản là nguồn thu nhập chủ yếu của gia đình thì phải có sự thỏa thuận của tất cả các thành viên gia đình là người thành niên có năng lực hành vi dân sự đầy đủ, trừ trường hợp luật có quy định khác”.

Như vậy, trường hợp của bà, phải được sự đồng ý của tất cả các thành viên trong hộ là người thành niên có năng lực hành vi dân sự đầy đủ thì mới đủ điều kiện chuyển nhượng quyền sử dụng đất.

Luật gia Nguyễn Văn Khôi, Chuyên viên Tư vấn pháp luật - Trung tâm Tư vấn pháp luật TP.HCM, Trung ương Hội Luật gia Việt Nam
Báo Đầu tư Bất động sản

Tin liên quan

Bình luận
TRA CỨU
  • Dự án
  • Cần bán
  • Cho thuê
Đăng tin của bạn
Xem tin đã đăng

Cần bán - Cho thuê