Pháp luật

Tư vấn địa ốc

21/07/2019 10:24 Bản để in

(ĐTCK) Tôi mới nghe nói, gần đây Nhà nước cho phép hợp thức hóa đất mua bằng giấy tay. Năm 2013, tôi có mua một mảnh đất bằng giấy tờ tay ở phường Thạnh Lộc, quận 12, TP.HCM chỉ lập vi bằng ở văn phòng Thừa phát lại. Xin hỏi, trường hợp của tôi có được hợp thức hóa hay không?

Tư vấn địa ốc

Trả lời:

Theo Nghị định 01/2017 ngày 6/1/2017 của Chính phủ (sửa đổi, bổ sung một số Nghị định quy định chi tiết thi hành Luật Đất đai năm 2013; có hiệu lực thi hành từ ngày 3/3/2017), thì người dân đang sử dụng đất do nhận chuyển nhượng, tặng cho từ ngày 1/1/2008 đến ngày 1/7/2014 (ngày Luật Đất đai 2013 có hiệu lực), có giấy tờ về quyền sử dụng đất thì được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất lần đầu mà không phải làm thủ tục chuyển quyền sử dụng đất.

Người dân đang sử dụng đất do nhận chuyển nhượng, tặng cho trước ngày 1/1/2008, sử dụng đất do nhận thừa kế trước ngày 1/7/2014 (không có các giấy tờ về quyền sử dụng đất) cũng được cấp giấy chủ quyền nhà, đất, không bị buộc phải làm thủ tục chuyển quyền sử dụng đất. Các cơ quan tiếp nhận hồ sơ không được yêu cầu người nhận chuyển nhượng phải nộp các hợp đồng, văn bản chuyển quyền sử dụng đất theo quy định.

Như vậy, trường hợp của bà được phép hợp thức hóa đất (và nhà) theo quy định đã nêu.

Sở Tài nguyên - Môi trường TP.HCM hướng dẫn, người dân đang sử dụng nhà đất giao dịch giấy tay thuộc khung thời gian mà Nghị định 01 cho phép, nên chuẩn bị hồ sơ như sau: Đơn đăng ký, cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn kiền với đất; một trong các loại giấy tờ quy định tại Điều 100, Luật Đất đai 2013 và Điều 18, Nghị định số 43/2014 (nếu có); một trong các giấy tờ quy định tại các Điều 31, 32, 33 và 34 của Nghị định số 43/2014 đối với trường hợp đăng ký về quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất; chứng từ thực hiện nghĩa vụ tài chính; giấy tờ liên quan đến việc miễn, giảm nghĩa vụ tài chính về đất đai, tài sản gắn liền với đất (nếu có). Người đề nghị cấp giấy chứng nhận có thể nộp hồ sơ tại UBND cấp xã hoặc Văn phòng đăng ký đất đai.

Hotline Báo Đầu tư Bất động sản: 0966.43.45.46 Email:dautubatdongsan.vir@gmail.com
Luật gia Nguyễn Văn Khôi, Chuyên viên Tư vấn pháp luật - Trung tâm Tư vấn pháp luật TP.HCM, Trung ương Hội Luật gia Việt Nam
Báo Đầu tư Bất động sản

Tin liên quan

Bình luận
TRA CỨU
  • Dự án
  • Cần bán
  • Cho thuê
Đăng tin của bạn
Xem tin đã đăng

Cần bán - Cho thuê