Pháp luật

Tư vấn địa ốc

05/12/2019 16:00 Bản để in

(ĐTCK) Sau giải phóng, gia đình tôi đi kinh tế mới và được chính quyền địa phương cấp cho một thửa đất để xây nhà ở và sinh sống. Sau đó, mẹ tôi để một người em út đứng tên trên sổ đỏ. Nay, mẹ tôi muốn lấy lại một phần đất để cho tôi nhưng người em út không chịu. Xin hỏi, mẹ tôi phải làm sao?

Tư vấn địa ốc

Trả lời:

Theo Điều 188, Luật Đất đai năm 2013, chỉ có người đứng tên trên sổ đỏ mới có quyền chuyển đổi, chuyện nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho… quyền sử dụng đất. Khi đang đứng tên trên sổ đỏ, người em út của bà được toàn quyền sử dụng đất theo quy định và mẹ bà không có quyền xen vào. Như thế, nếu người em út không đồng ý, mẹ bà không có quyền cắt chia cho bà một phần đất.

Theo đó, mẹ bà và người em út có thể thỏa thuận lại việc sử dụng đất. Nếu muốn tranh chấp quyền sử dụng đất với người em út, mẹ bà có thể gửi đơn đến UBND cấp xã và sau nữa là Tòa án nhân dân cấp huyện để được xem xét, giải quyết tranh chấp.

Hotline Báo Đầu tư Bất động sản: 0966.43.45.46 Email:dautubatdongsan.vir@gmail.com
Luật gia Nguyễn Văn Khôi, Chuyên viên Tư vấn pháp luật - Trung tâm Tư vấn pháp luật TP.HCM, Trung ương Hội Luật gia Việt Nam
Báo Đầu tư Bất động sản

Tin liên quan

Bình luận
TRA CỨU
  • Dự án
  • Cần bán
  • Cho thuê
Đăng tin của bạn
Xem tin đã đăng

Cần bán - Cho thuê