Tin tức, bài viết mới nhất về: CHỦ SỞ HỮU

  • Quyền lợi chủ sở hữu với chung cư 50 năm

    13:00 24/05/2020

    (ĐTCK) Hiện phần lớn các chung cư có thời hạn phổ biến là 50 năm. Vậy, quyền sử dụng và quyền sở hữu của người mua nhà sẽ được thể hiện ra sao với chung cư loại này? Luật sư Nguyễn Minh Long, Giám đốc Công ty Luật TNHH Dragon có những chia sẻ quanh vấn đề này.

  • Thủ tục ủy quyền quản lý và cho thuê lại nhà

    17:33 27/06/2017

    (ĐTCK) Tôi là chủ sở hữu một căn nhà 4 tầng tại quận 12, TP.HCM. Tôi có dự định ủy quyền cho một công ty thực hiện quản lý và cho thuê lại. Công ty này có phải đảm bảo yêu cầu gì về mặt pháp lý để việc ủy quyền của tôi là hợp pháp? 

  • Có nên giao đứt tòa nhà cho cư dân?

    11:33 15/09/2014

    (ĐTCK) Luật Nhà ở năm 2005 đã đưa nội dung nhà chung cư phải thành lập ban quản trị như một quy định bắt buộc nhằm bảo vệ quyền lợi cho cư dân. 

  • Pháp luật kinh doanh bất động sản, từ Nghị trường đến thị trường

    10:00 12/07/2014

    (ĐTCK) Luật Nhà ở và Luật Kinh doanh bất động sản, sau gần 10 năm đi vào thực tiễn đã bộc lộ nhiều khiếm khuyết. Việc sửa đổi các luật này nhằm kịp thời điều chỉnh những quan hệ mới phát sinh trong lĩnh vực này, làm rõ hơn những điểm thiếu rõ ràng, cụ thể trước đây. Mục đích là vậy, nhưng 2 dự thảo luật sửa đổi dự kiến thông qua tại kỳ họp cuối năm nay vẫn còn nhiều vấn đề mà các đại biểu Quốc hội chỉ ra là “chưa ổn”.

  • Dự thảo Luật Nhà ở sửa đổi: “Mở” để hút vốn ngoại

    07:00 21/05/2014

    (ĐTCK) Trao đổi với Đầu tư Bất động sản cuối tuần qua, ông Nguyễn Mạnh Hà, Cục trưởng Cục Quản lý nhà và thị trường bất động sản (Bộ Xây dựng) cho biết, Dự thảo Luật Nhà ở sửa đổi đã được hoàn thiện lần cuối trước khi trình Quốc hội tại kỳ họp thứ 7 vào tháng 5 này, trong đó có nhiều quy định “mở” để thu hút Việt kiều và người nước ngoài tham gia vào thị trường bất động sản.

  • Phí chung cư được tính theo diện tích thông thủy

    09:00 19/05/2014

    (ĐTCK) Bộ Xây dựng vừa ban hành Thông tư 05/2014/TT-BXD sửa đổi, bổ sung điểm a, khoản 2, Điều 17 của Quy chế quản lý sử dụng nhà chung cư ban hành kèm theo Quyết định số 08/2008/QĐ-BXD ngày 28/5/2008 của Bộ trưởng Bộ Xây dựng.

  • Bỏ quy định sở hữu chung cư 70 năm: Ai có lợi?

    07:30 24/02/2014

    (ĐTCK) Dư luận đang đặc biệt quan tâm đến vấn đề sở hữu nhà chung cư được quy định trong Dự thảo Luật Nhà ở sửa đổi, bởi nó liên quan trực tiếp đến quyền lợi của người mua và cả chủ đầu tư.

  • Mua chung cư sẽ được sở hữu vĩnh viễn…!?

    13:21 11/02/2014

    (ĐTCK) Theo nguồn tin từ Cục Quản lý Nhà ở và thị trường bất động sản, trong dự thảo Luật Nhà ở bản mới được chỉnh sửa sau khi tiếp thu ý kiến tới sẽ bỏ quy định sở hữu nhà chung cư tối đa 70 năm.

TRA CỨU
  • Dự án
  • Cần bán
  • Cho thuê
Đăng tin của bạn
Xem tin đã đăng